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UTANGULIZI.

Mheshimiwa mgeni rasmi, kwanza kabisa nichukulie fursa hii
kumshukuru Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema kwa ulinzi
wake na kwa kutuwezesha kuuvuka mwaka na kutufikisha
mwaka huu wa 21 na leo hii tupo hapa katika uwanja huu wa
haki lengo kuu ikiwa ni kusherehekea siku ya sheria nchini.

Mheshimiwa mgeni rasmi, leo hii tunaadhimisha siku ya sheria
nchini ambayo inaashiria kuanza mwaka mpya wa utendaji wa
Mahakama, wanasheria na wananchi kw aujumla tunapata
nafasi ya kujitathimini na kutathimini utendaji kazi wetu na
kujitoa kwetu katika kutimiza wajibu wetu kwa mujibu wa
sheriazetu na misingi ya pora ya demokrasia iliyotukuka. Na
zaidi ya Yyote, maadhimisho haya yanalenga kutoa elimu,
kukumbushana kila mmoja wetu kutekeleza wajibu wake kwa
kutafakari maudhui yaliyochaguliwa na kuongelewa kwa mwaka
husika. Hivyo basi wananchi na wadau mbalimbali wa
mahakama Kkupata nafasi ya kujifunza mambo mbalimbali
yanayohusiana na mahakama. Kwa mwaka huu maudhui ya
siku ya sheria yanayojadiliwa ni.

«UTOAJI HAKI KWA WAKATI; WAJIBU WA MAHAKAMA NA
WADAU ”

Mheshimiwa mgeni rasmi, ili kuelezea vizuri maudhui haya
nitaelezea maana ahalisi ya maneno yafuatayo; maneno hayo ni
Haki, Tehama pamoja na Maadili.



MAANA YA HAKI

Kwa kuanza nitaanza na neno Haki kwa tafsiri ya kamusi ya
Kiswahili sanifu lina maana ya “jambo ambalo mtu anastahiki au
kitu mtu anachostahili kuwa nacho. Kwa tafsiri ya kamusi ya
kisheria neno haki lina maana ya kile mtu anachostahili kuwa
nancho au kile anachoruhusiwa kufanya au kile anachostahili
kupokea kutoka kwa wengine kwa mujibu wa sheria. Kwa tafsiri
hii tunaweza kuona kuwa sheria ndio msingi wa haki. Sheria
inasema kile unachostahili kuwa nacho, au unachoruhusiwa
kufanya au kupata kutoka kwa wengine. Kwa maana pana zaidi
tunaweza kusema haki ni maslahi ya mtu ambayo
yanatambuliwa na na kulindwa na sheria.

Katika sheria zetu za Tanzania zipo haki mbalimbali
sinazotambuliwa kwa mujibu w akatiba ya J amhuri ya
Muungano wa Tanzania ya 1977. Haki hizi zinafafanuliwa
kupitia sheria mbalimbali zilizotungwa na Bunge la Jamhuri ya
Muungano wa Tanznaia na mamlaka nyingine zenye uwezo wa
kutunga sheria. Mfano wa Haki hizo ni Haki ya usawa, haki ya
kuishi, haki ya uhuru binafsi, haki ya kufanya kazi na haki ya
kumiliki mali. Haki hizi mbalimbali utazipata sehemu ya tatu ya
katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanznaia, 1977 kuanzia
ibara ya 12 — 32.

Mheshimiwa mgeni rasmi, mahakama ndio mhimili pekee
uliyorasmishwa na kupewa mamlakana katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 katika utoaji haki. Kwa
mujibu wa ibara ya 107A ya katiba hiyo. Ibara ya 107A (2) (a) (b)
ya katiba inazitaka mahakama kutenda haki kwa wote bila kujali
hali ya mtu kijamii au kiuchumi na pia kutokuchelewesha haki
bila ya sababu za msingi.



Hivyo basi kwa kuzingatia mamlaka haya iliyotunukiwa kikatiba,
mahakama ndio muhimili peke wa kutoa huduma za haki ya
kisheria kumlenga mwananchi ikishirikiana na taasisi nyingine
za serikali, dini na binafsi. Mahakama kazi yake kubwa ni
kutafsiri sheria ambazo zimetungwa na bunge la Jamhuri ya
Tanznaia. Kuhakikisha haki inatendeka kwa wahusika
wanaotafuta haki zao. Lakini pia mahakama inafanya kazi zake
kwa wushirikiano wa karibu na asasi pamoja na taasisi
mbalimbali za kijamii, serikali, binafsi na vyama ambavyo
uhusika katika kutoa huduma za haki kumlenga mwananchi
zikishirikiana na mahakama mfano mzuri ni Mawakili wa
serikali, mawakili wa kujitegemea, mabaraza ya kata, jeshi la
polisi na magereza pamoja na asasi mbalimbali zinazotoa
msaada wa kisheria. Kama ilivyoeleza hapo juu mahakama ndiyo
inayowajibika kimsingi katika utoaji haki.

DHANA YA MAADILI

Mheshimiwa mgeni rasmi, neno maadili linatokana na neno
“Adili” linahusiana sana na mwenendo wa binadamu. “Adili”
maana yake ni kuenenda katika usahihi. Maadili ni yale
yanayopatikana kwa binadamu yoyote ildhai aweze kutenda kwa
uadilifu kadri ya utu wake unaomtofautisha na wanyama, yaani
hasa akili inayomwezesha kufikiria na kuelewa maana na
matokeo ya matendo yake. Binadamu yoyote ana uwezo wa akili
wa kuongoza mawazo yake na matendo yake katika mkondo
unaofaa ambao utakuwa na faida kwake na kwa jamii
inayomzunguka.

Tafsiri ya maadili ni pana lakini kwa ujumla ni tabia au
mwenendo mwema wa mtu katika taasisi au jamii katika
utekelezaji wa majukumu yake kwa umma. Maadili yanahusu
tabia na mwenendo unaokubalika katika jamii. Tabia ni mazoea
yanayotokana na kurudia hali, mwenendo au matendo. Mazoea



ya hali, mwenendo au matendo yanayolenga katika mambo
mema ya haki na usawa ndiyo maadili.

Maadili ya utendaji huweka viwango vya kutambua, kuzuia na
kusimamia hali zinazoweza kuleta mgongano. Viwango hivi
vinaweza kujumuisha miongoni mwa mengine mwenendo binafsi,
uadilifu, usiri, uwajibikaji, uwazi, zawadi, faida, matumizi ya
mali za umma, kuwa na kofisa mbili za madaraka na ajira baada
ya kustaafu.

JUKUMU LA MSINGI LA UTOAJI HAKI KWA WAKATI

Mahakama ya Tanzania inao wajibu wa kutekeleza jukumu la
utoaji haki kwa wananchi kwa wakati. Kama ambavyo imeweza
kuahinishwa katika ibara ya 107A ya katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ya 1977, “ mamlaka ya utoaji haki
katika Jamhuri ya Muungano wa Tanznaia itakuwa mikononi
mwa Mahakama. Na kazi yake kubwa ni kutafsiri sheria
zilizotungwa na Bunge. Ibara ya 107A (2) (b) ya katiba hiyo hiyo
inaitaka mahakama kuhakikisha inatimiza jukumu lake hilo la
utoaji haki kwa wakati pasipo kuchelewesha kesi bila sababu za
msingi.

Kutokana na jukumu hilo, mahakama ya Tanznaia, kupitia
mahakama zake ambazo ni mahakama za Mwanzo, Wilaya na
Mahakama za Hakimu mkazi/ Mkoa, mahakama kuu na
Division zake ( mahakama kuu divisheni ya kazi, biashara, ardhi
na mahakama kuu Division ya Makosa ya Rushwa) pamoja na
mahakama ya Rufani, zimekuwa zikitekeleza jukumu hili la
msingi kw akujiwekea mikakati mbalimbali kuhakikisha kesi
zinamalizika kwa wakati.

MAHAKAMA NA MIKAKATI YA KUMALIZA KESI KWA WAKATI




Mahakama ya Tanzania imejiwekea mpango mkakati wa
kuhakikisha mahakama zote za Tanznaia kuanzia mahakama za
mwanzo, wilaya, mahakama ya hakimu mkazi pamoja na
mahakama kuu na division zake. Zinamaliza kesi katika kipindi
ambacho wamejipangia. Mikakati hiyo ni pamoja na kuandaa
mpango mkakati wa miaka mitano unaotekelezwa katika kipindi
cha 2015/2016 hadi 2019/2010. Mpango huu ni dira na
mwelekeo wa mahakama katika kufikia lengo lake la kuwa
mahakama iliyokaribu na inayofikiwa na wananchi kw aurahisi
katika kutoa huduma bora za utoaji haki. Aidha mpango
mkakati huu unalenga kufikia malengo ya dira ya maendeleo ya
Tanznaia ya mwaka 2025 ya kuifikisha nchi kwenye uchumi wa
kati.

Ili kutekeleza suala la kumaliza kesi zilizopo mahakamani kwa
wakati, mahakama ya Tanznaia, imepanga muda maalum wa
kumaliz akesi katika mahakama zake mbalimbali, kwa mfano,
katika mahakama kuu, kesi inatakiwa kumalizika ndnai ya
kipindi cha miaka miwili, mahakama za mikoa na wilaya, kesi
sinatakiwa kumalizika ndnai ya miezi kumi na miwili, wakati
kwa mahakama z amwanzo kesi zinatakiwa kusikilizwa na
kumalizika ndnai ya miezi sita tu.

Katika uzingatiaji ukomo wa muda, mahakama imefanikiw akwa
kiwango kikubwa hasa kw amahakama za mwanzo ambazo
szinachukua asilimia zaidi ya 70% Yya mashauri yote
mahakamani. Kwa mahakama za mwanzo za Morogoo
zimefanikiwa kwa kiwango cha asilimia 99% kaika kumaliza
mashauri yote kwa mwaka 2016/2017. Hakuna Kkesi ambayo
utaikuta mahakama ya mwanzo yenye umri wa miezi sita na
lkuendelea kwa mahakama za mwanzo Mvomero. Kwa mahakama
za Wilaya na mahakama ya hakimu mkazi, zimefanikiwa kwa
kiasi kikubwa kuondokana na mlundikano wa mashauri ya
muda mrefu. Isipokuwa kwa mashauri yale ambayo mahakama
hizi hazina mamlaka nayo.



Mkakati mwingine uliowekwa na mahakama ili kumaliza kesi
kwa wakati, ni ule wa kufanya vikao na wadau ili kujadili namna
ya kumaliza kesi kwa wakati kwa kuwa kitendo cha kuchelewa
kwa kesi hakisababishwi na mahakama pekee bali wadau wa
mahakama pia wanahusika. Wadauo hawa ni pamoja na
mawakili wa serikali kupitia ofisi ya mwanasheria Mkuu wa
serikali pamoja na Kurugenzi ya Mashtaka, Mawakili wa
kujitegemea, jeshi la polisi kupitia wapelelezi wa mashauri ya
jinai na asasi mbalimbali zinazotoa msaada wa kisheria kwenye
makundi maalum au kwa wananchi kw aujumla. Hii yote ni
jitthada ambayo mahakama imekuwa ikiifanya ili kuhakikisha
kuwa inashirikisha wadau wake wanaokuwa nao Kkatika
uendeshaji wa mashauri husika. Hii yote ni kuhakikisha
kwamba kila muhusika anatimiza wajibu wake kama
inavyotakiwa ili kesi ziweze kumalizika kwa wakati uliopangwa.

Mpango mkakati wa mahakama wa miaka mitano, unazingatia
nguzo tatu za utawala bora na menejiment ya rasilimali na
upatikanaji na utoaji wa haki kwa wakati na kuimarisha imani
ya jamii na ushirikishaji wa wadau. Ili kurahisisha upatikanaji
wa haki kwa wakati, Majaji na mahakimu wamejipangia
mikakati kadhaa ikiwa ni pamoja na kuwa na idadi maalum ya
kesi ambazo wanatakiwa kumaliza kwa mwaka, mfano Majaji wa
mahakama ya rufani na mahakama kuu Yya Tanznaia
wanatakiwa kusikiliza na kumaliza kesi 220 kwa mwaka, huku
mahakimu wa mahakama za Hakimu mkazi na Wilaya
wanatakiwa kusikiliza na kumaliza kesi 250 kwa mwaka, kwa
mahakimu wa mahakama za mwanzo wanatakiwa kumaliza kesi
260 kwa mwaka.

Mheshimiwa mgeni rasmi, mahakama ya Tanznaia imekuwa katika
mpango wa kuboresha huduma, imeweza kuhakikisha kwamba
inatoa huduma bora kwa wananchi, hasa hasa katika jukumu lake
la msingi la utoaji haki kwa wananchi wote wanaoitafuta haki hiyo



katika mahakama zetu zote, kuanzia mahakama za mwanzo hadi za
rufani. Ubunifu mbalimbali umefanyika ili haki hizo ziweze
kupatikana kwa wakati. Hii yote ni kumuwezesha mwananchi
kuendelea na shughuli zake binafsi ili kuweza kukuza uchumi
wake pamoja. na wa Taifa. Nina uhakika kabisa kama wananchi
wanafatilia shughuli za Mahakam, watakubaliana na mimi kwamba
mabadiliko makubwa sana ya utendaji kazi yanazidi kuonekana
kwa mahakama kila mwaka. Mashauri mengi yameweza kumalizika
kwa wakati ambao mahakama imejipangia ili kupima utendaji kazi
wenye ufanisi na kuleta tija kwa wananchi wote wanaohitaji
huduma hii. Kwa kifupi mahakama za mwanzo za Wilaya ya
Morogoro na Mvomero zimeweza kumaliza mashauri yote ya mwaka
2017 na kuweka kumbukumbu ya zero pending (mashauri sifuri)
na mahakama nyingine z amwanzo zikiwa zimefanikiwa kumaliza
mashauri kwa kiwango cha asilimia 95. Mahakama ya Mvomero
kwa asilimia 95 hakimu mkazi zimejitahidi kwa kiasi kikubwa
kumaliza kesi zenye mlundikano, na kesi nyingi ambazo zimebaki
za kuanzia 2018 kushuka chini ni kesi zile tu ambazo mahakama
hizi hazikuwa au hazina mamlaka ya kusikiliza. Kesi hizi ni pamoja
na mashauri mauaji, madawa ya kulevya, pamoja na uhujumu
uchumi.

DHANA YA MAADILI

Mheshimiwa mgeni rasmi, neno maadili linatokana na neno
“Adili” linahusiana sana na mwenendo wa binadamu. “Adili”
maana yake ni kuenenda katika usahihi. Maadili ni yale
yanayopatikana kwa binadamu yoyote ildhai aweze kutenda kwa
uadilifu kadri ya utu wake unaomtofautisha na wanyama, yaani
hasa akili inayomwezesha kufikiria na kuelewa maana na
matokeo ya matendo yake. Binadamu yoyote ana uwezo wa akili
wa kuongoza mawazo yake na matendo yake katika mkondo
unaofaa ambao utakuwa na faida kwake na kwa jamii
inayomzunguka.



Tafsiri ya maadili ni pana lakini kwa ujumla ni tabia au
mwenendo mwema wa mtu katika taasisi au jamii katika
utekelezaji wa majukumu yake kwa umma. Maadili yanahusu
tabia na mwenendo unaokubalika katika jamii. Tabia ni mazoea
yanayotokana na kurudia hali, mwenendo au matendo. Mazoea
ya hali, mwenendo au matendo yanayolenga katika mambo
mema ya haki na usawa ndiyo maadili.

Maadili ya utendaji huweka viwango vya kutambua, kuzuia na
kusimamia hali zinazoweza kuleta mgongano. Viwango hivi
vinaweza kujumuisha miongoni mwa mengine mwenendo binafsi,
uadilifu, usiri, uwajibikaji, uwazi, zawadi, faida, matumizi ya
mali za umma, kuwa na kofisa mbili za madaraka na ajira baada
ya kustaafu

KUIMARISHA UWAZI NA KUZINGATIA MAADILI

Mheshimiwa mgeni rasmi, mahakama ya Tanzania kwa hivi sasa
ipo kwenye mpango mkakati wa kuhakikisha kwamba inafikia
kiwango bora nchini kwa kufanya kazi kwa kuzingatia maadili,
weledi na ubunifu ili kuwawezesha wananchi kupata huduma za
kimahakama kwa njia ya mtandao katika maeneo mbalimbali na
kuhakikisha kuwa wanaondoa malalamiko yanayotokana na utoaji
wa huduma usiokidhi viwango. Hakuna ubishi kabisa kwamba
watumishi wa mahakama wa kada zote wasipotimiza wajibu wao
kikamilifu wanasababisha malalamiko kwa wananchi na kuifanya
mahakama kushindwa kufikia malengo iliyojiwekea. Na haki hii
inafanya wananchi kuwa na imani ndogo na mahakama. Lakini
kupitia taarifa zetu kwenye mtandao itahimarisha imani ya
wananchi kwa mahakama kwani taarifa watakuwa wanazipata kwa
urahisi na haraka sana kila watakapohitaji kuziona na kuzipata.

Mheshimiwa mgeni rasmi, kanuni za maadili za utendaji kazi
zinaundwa kw akutarajia au kuzuia aina Fulani za tabia kwa
mfano, migongano ya maslahi, kujinufaisha binafsi, rushwa na
vitendo vya wuvunjifu wa maadili. Hatua zinazochukuliwa
kusimamia maadili zinapaswa kuwa na nyenzo za kuzuia tabia



ambazo zinaonekana kuwa mbaya, kuhamasisha mwenendo
unaoonekana kuwa sahihi na kuhakiki masuala ambayo hayana
uhakika wa kimaadili. Kwa kawaida hii inafuata mfumo wa tunu au
kanuni za maadili.

Mheshimiwa lmgeni rasmi, Tuhuma au malalamiko mengi ya
makosa, kashfa au uvunjaji wa maadili ni kutokana na tabia zisizo
za kimaadili kwa baadhi ya watumishi wa mahakama ambao
hukiuka sheria na kanuni kwa hiyo jitihada za kuzuia rushwa kw
awatumishi wa mahakama na lugha ambazo siyo sahihi, lazima
ziwe na mfumo wa kuzuia vitendo visivyo vya kimaadili na
kuhamasisha mwenendo unaoonekana kuwa sahihi na kuhakiki
masuala ambayo yanaonekana kutokuwa na uhakika wa kimaadili
kwa njia ya maelekezo ya njia sahihi ya kufuata inaweza
kutazamwa kama usimamizi wa maadili kwa kutumia tunu (value
based).

Tumeona juhudi mbalimbali zikifanyika kuhakikisha kwamba
watumishi wa mahakama wanakuwa na tabia na mwenendo
unaokubalika kwa jamii ili kuongeza imani kwa wananchi katika
muhimili huu muhimu wa utoaji haki. Suala la uadilifu linatiliwa
mkazo kwa vitendo. Tuna kamati za maadili ngazi ya Wilaya na
mkoa. Hizi zinahusika moja kw amoja na mahakimu ambao
wamelalamikiwa kuwa na kashfa za utovu wa nidhamu au uvunjaji
wa maadili. Kwa mahakimu wa mahakama ya mwanzo wanaitwa
katika ngazi ya Wilaya kuhojiwa mwenyekiti akiwa Mkuu wa Wilaya
na wajumbe wengine. Hivyo hivyo anayekiuka maadili kuitwa na
kuhojiwa katika kamati ya maadili ngazi ya Mkoa. Mwenyekiti
akiwa Mkuu wa Mkoa na wajumbe wengine.

Lakini kama hiyo haitoshi, tumekuw ana vikao vya ndnai vya mara
kwa mara kusisitiza maadili kwa watumishi wa mahakama katika
kada zote.

Pia tumeanzisha kamati za nidhamu katika kila mahakama
kuanzia mahakama zetu za mwanzo, wilaya na mahakama ya
hakimu mkazi katika Mkoa wa Morogoro. Kupitia dawati la



malalamiko ambapo anakuwepo afsa wa kupokea malalamiko kwa
kushughulikia yale ambayo yapo ndnai ya uwezo wake. Yale
yanayomshinda  kuyafikisha kw  akiongozi  husika na
kushughulikiwa mara moja.

Pia ufanyaji wa malipo benki kwa ada za mahakama na malipo
yoyote yale yanayohusiana na faini ya mashauri mbalimbali, hii
yote ni kuepusha ubadhirifu wa fedha ambao uliokuwa ukijitokeza
sana kwa baadhi ya watumishi wa kada ya uhasibu na makarani
ambao wamekuwa wakifanya kai hiyo kw akukiuka maadili ya kazi
yao. Wapo waliochukuliwa hatua ya kufukuzwa kazi kutokana na
kashfa hizo lakini pia wapo ambao mpaka sasa wamesimamishwa
wakipisha uchunguzi uendelee.

Pia uvaaji wa vitambulisho vyenye jina la mtumishi husika na
namba katika sare zetu za ofisini. Hii yote ni kuhakikisha maadili
yanazingatiwa. Na kwa mtumishi yeyote Yule atakayekiuka kwa
kutoa lugha isiyofaa kwa mteja wa mahakama au kuomba rushwa,
basi inakuwa rahisi kwa mteja huyo kumripoti kwa kiongozi wake.

Sambamba na hilo mabango mbalimbali ya kupambana na rushwa
yamebandikwa katika mahakama zote za Mkoa wa Morogoro na
mabango mengine kusambazwa sehemu mbalimba ili tu wananchi
waweze kuona na kusaidia kutoa taarifa za uvunjifu wa maadili
haraka zinapojitokeza. Mabango yana namba za simu za kupeleka
malalamiko yao pindi tu wanaposhawishiwa kutoa rushwa au
kujibiwa kwa lugha zisizofaa, kuzungushwa bila sababu za msingi
katika kujipatia nakala ya hukumu.

Pia majaji na mahakimu wamekewa idadi ya mashauri ya kumaliza
kwa kila mwaka, muda wa kutoa hukumu na mwenendo, hii yote ni
kuhakikisha kuwa kila mmoja anafanya kazi yake ipasavyo na kw
auadilifu mkubwa.

Utafiti wa kileo wa saikolojia ya kijamii unaonyesha kwmaba
kanuni za maadili zinaweza kuongoza au kushawishi tabia katika
nchi zinazoendelea ambazo ni muhimu kwa utumishi wa



mahakama uliotukuka. Kanuni za maadili zinaweza kuwa na athari
chanya kwa tabia ya watu wabaya katika taasisi, unaweza pia
kuzitambua na kuchukua hatua kuzirekebisha. Pia watu mara
nyingi husita kufanya kitendo kiovu ikiwa wanaamini kwmaba kila
mtu anayewazunguka anajua kuwa hicho ni kitendo kiovu. Aidha
watu wanajihusisha na vitendo vya rushwa wanaamini kuwa
wanaweza kukamatwa wanapokuwa katika mazingira ambayo
yanasisitiza tabia ya kimaadili. Tabia ya maadili inapaswa kuwa
mazoea kwa watumishi wa mahakama. Hii inaongeza ufanisi na
kuweka viwango vya maadili ambavyo vinawawezesha watumishi
wa mahakama kupima matendo yao kutokana na viwango vya
maadili vilivyowekwa. Pia watumishi kuwa na utayari wa kutoa
huduma kwa wananchi kw akuzingatia viwango vya maadili.

KANUNI ZA MAADILI AMBAZO WATUMISHI WA

MAHAKAMA WANATAKIWA KUZIFUATA

1. Kutokuwa mbinafsi; watumishi wa mahakama wanapaswa
kutekeleza majukumu yao kwa kuzingatia maslahi mazima ya
wananchi. Hawapaswi kufanya jambo ili kujipatia manufaa ya
kifedha au manufaa mengine kwao wenyewe, familia zao au
marafiki zao.

2. Mahakimu wenye dhamana katika utoaji haki mahakamani
hawapaswi kujiweka chini ya wajibu wowote wa kifedha au
wajibu mwingine kwa watu binafsi au taasisi ambazo zinaweza
kuwashawishi katika utendaji wa kazi zao.

3. Mahakimu kutopendelea upande wowote ule katika maamuzi
mbalimbali ya kesi zinazoletwa mahakamani. Kuhakikisha
kila upande unapata kile unachostahili.

4. Uwajibikaji, watumishi wa mahakama wote wana wajibu wa
kuwajibika kila mmoja katika nafasi na kutekeleza wajibu wao
bila kuomba au kushawishi kupewa pesa au chochote kile
ambacho siyo haki yake kukipata katika utekelezaji wa
majikumu hayo kutoka kwa wadaawa wa mahakama



S. Uwazi viongozi wa mahakama wanapswa kuwa wawazi kadri
iwezekanavyo  kuhusu maamuzi na  hatua zozote
wanazochukua kwa watumishi ambao wanaenda kinyume na
maadili ili watumishi wengine wajifunze kupitia hao
watakaokuwa wamechukuliwa hatua.

Mahusiano baina ya watumishi na wateja wa mahakama
yatajengwa na kuboreshwa kama tu watumishi w amahakama
watakuwa na maadili na kudhibiti tabia zao na mawazo yao katika
mkondo unaofaa. Ili mahakama iendelee kuaminiwa na wananchi
uwazi na maadili ni jambo la msingi sana. Hatuwezi kuifikia
mahakama yenye haki kw akiwango bora ziaid bila kuwa na
maadili kwanza. Ni lazima watumishi wa mahakama waangaliwe kw
aukaribu kuhakikisha kwamba wana maadili na wanafanya kazi
kwa uadilifu mkubwa. Ilikujenga mahakama imara na kufikia
malengo ya utoaji haki kwa wakati na kwa anayestahili basi
uzingatiwaji w amaadili lazima upewe kipaumbele. Hivyo basi
watumishi w amahakama wanawajibika kubadilika na kuwa na
mtazamo chanya na kuongoza mawazo yao katika mkondo unaofaa.

Ni ukweli usiopingika kwamba bado kuna baadhi ya wananchi
hawana imani na mahakama. Na hii imesababishwa na baadhi ya
watumishi wa mahakama ambao wamekosa uadilifu. Ili kurudisha
imani ya wananchi kwa mhimili huu watumishi hao wachache
wanaoitia doa mahakama wanatkiwa kubadilika na kubadilisha
mwelekeo wa mawazo yao na tabia zao pia.

CHANGAMOTO NA MAPENDEKEZO

Mhe, mgeni rasmi pamoj an ajitihad azote hizo za kuboresha
huduma katika mahakama zetu, mahakama ina malengo ya
kujenga mahakama za mwanzo katika kila kata, mfano katika
wilaya yetu, kuna kata ambazo zipo mbali na huduma ya
mahakama, kata hizo ni pamoja na Kinda, Dakawa, Maskati,
Pemba, Mkindo na kibati.



Mhe, mgeni rasmi jukumu la kujenga majengo ya mahakama sio la
mahakama peke yake, pia ni la wananchi katika eneo husika,
halmashauri ya wilaya n amahakama yenyewe. Hivyo tunatoa wito
kwa wananchi wakishirikiana na serikali za mitaa kutenga maeneo
ya ujenzi wa Mahakama na kuanzisha ujenzi wa mahakama ili
kurahisisha upatikanaji wa huduma za mahakama kwa wakati
(mfano ujenzi wa Mahakama ya Mwanzo - Mvomero ulianzishwa na
wananchi wenyewe)

Mhe, mgeni rasmi tunatambua kuwa wewe unalo jukwaa la
kuongeana wananchi pamoja na watendaji wako wa serikali za
mitaa, hivyo tunakuomb autufikishie salamu zetu kwa wananchi
juu ya ujenzi wa mahakama katika sehemu mbalimbali ndani ya
wilaya yetu ili kusogeza huduma za mahakama karibu na
wananchi.

Mhe, mgeni rasmi pamoja na jitihada za mahakama kutekeleza
majukumu yake, tuna changamoto kadhaa kama ifuatavyo;

1. Hatuna jengo la kudumu la Mahakama ya / wilaya hata hivyo
tunakushukuru kwa kutupatia ofisi katika jengo lako.

2. Hatuna nyumba zaWaheshimiwa mahakimu

3. Upungufu wa vitendea kazi mfano computer

4. Mahakama ya wilaya haina gari maalumu ya kufanya shughuli
mbalimbali za kimahakama ikiwemo ukaguzi wa mahakama za
mwanzo.

Mhe, mgeni rasmi, endapo utapata wafadhili au mfuko wa ofisi
yako utakapo ruhusu, usisite kutusaidia kutatua changamoto hizo.

Ni ukweli usiofichika kwamba hadi sasa kuna baadhi ya
mahakama za mwanzo ambazo hazina umeme na pia miundo
mbinu yake inakuwa ni migumu kwa umeme kuweza kufika. Hivyo
basi ili matumizi haya ya TEHAMA yaweze kurahisisha shughuli za
mahakama na katika ubora unaotakiwa, hakuna budi kwa



mahakama zote za mwanzo ambazo hazina umeme, ziweze
kufikishiwa huduma hiyo ili kuendana na dira ya mahakama.
Kwani kwa kufanya hivyo vitendea kazi vitaweza kupelekwa na
kuunganishwa katika mtandao. Hali hii itafanya hata taarifa za
mahakama hizo ziweze kuingiza kwenye mtandao kirahisi badala ya
kusubiria mpaka ziletwe mawilayani kwa ajili ya kuziingiza kwenye
mtandao.

Pia ukiangalia katika dira ya mahakama, mkakati uliopo ni
kutekeleza mpango mkakati wa miaka mitano unaotekelezwa
katika kipindi cha 2015/2016 hadi 2019/2020. Mpango huu ni
dira na mwelekeo wa mahakama katika kufikia lengo lake la kuwa
mahakama iliyo karibu na inayofikiwa na wananchi kwa urahisi
katika kutoa huduma bora za utoaji haki. Lakini mpaka sasa
mahakama ya Wilaya ya Mvomero bado haijajengwa. Yote hii
inasababishwa na ufinyu wa bajeti hata hivyo jitihada za kutafuta
fedha za ujenzi zinafanywa.

HITIMISHO.

Ndugu mgeni rasmi, ninapo hitimisha vilevile napenda kutoa
shukrani zangu za dhati kwako wewe na Ofisi yako na Mkurugenzi
kwa kuhakikisha huduma hii ya Mahakama ya Wilaya ya Mvomero
inatolewa ndani ya Wilaya hii na pia kufanikisha shughuli hii ya
wiki ya sheria mpaka kufikia leo siku ya kilele. Pia ninakushukuru
kwa kuitikia wito huu wa kuungana nasi katika maadhimisho haya
muhimu, pia tunawashukuru viongozi waliohudhuria katika
sherehe hizi, pamoja na wananchi wote, ahsanteni sana kwa
kunusikiliza na karibuni tena katika maadhimisho yajayo.



