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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

Ofisi Ya Rais 

Tawala za Mikoa na Serikali za  Mitaa 

Shule ya Sekondari Mzumbe 

Phone: +255754393921 

              +255682776800 
 
 
  

P. O. Box   19, 
Mzumbe - Morogoro, 

Tanzania. 
Mzumbesecondarysch@gmail.com 

 
Kumb. Na. A.10/43/1/Vol. IV/36       15/12/2021 

 

Mzazi / mlezi wa …………………………………………………………………… 

   

YAH. MAAGIZO YA KUJIUNGA NA KIDATO CHA KWANZA SHULE YA SKONDARI MZUMBE. 

 
Ninafurahi kukuarifu kwamba mtoto wako amechaguliwa kujiunga na kidato cha 

kwanza katika shule hii mwaka 2021. Ninakupongeza sana. 

Shule ya Sekondari Mzumbe ipo katika Wilaya ya Mvomero, Mkoa wa Morogoro. Ipo 

kilomita 25 kutoka Morogoro Mjini kuelekea Iringa. Kama unatokea Dar es Salaam au 

Dodoma, teremka Msamvu, panda daladala kuelekea stand kuu ya mabasi madogo 

iliyoko katikati ya mji kwa gharama ya  TShs 400/= tu, kisha panda daladala 

inayoelekea Mzumbe kwa nauli ya T.Shs. 1000/= tu. Ukitumia Tax gharama yake ni 

T.Shs. 5,000/= kutoka Msamvu hadi mjini, na Tshs. 25,000/= kutoka mjini au Msamvu 

kwenda Mzumbe.  Ukitokea njia ya Iringa utashukia kituo cha Sangasanga halafu 

utapanda daladala zinazotoka mjini na utashukia getini. (tafadhali ukitokea msamvu 

usichukue bodaboda kwani barabara hiyo ni kubwa, si salama kwa wako) 

  

Muhula wa kwanza wa masomo unaanza tarehe .................. unatakiwa kuripoti shuleni 

kuanzia tarehe .............. na mwisho wa kuripoti ni tarehe .................. ndani ya siku saba. 

 

1.0 Mambo muhimu ya kuzingatia 

1.1 Sare za shule 

1.1.1 Sare za shule suruali rangi Dark blue 2 zenye marinda mbili mbele, zisizo 

za kubana (model) (rangi ya kitambaa imeambatanishwa) shati jeupe 

aina ya tomato mikono mifupi. 

 

Kwa ajili ya shughuli za nje. Suruali rangi ya damu ya mzee 2 na flana 

mbili rangi ya kijivu(isiyo na deblo/kola- round) na rangi ya khakhi 

angavu yenye deblo/kola (form six) 

 

Hata hivyo mzazi unaweza kununua kwenye duka la shule kwa suruali 

shs 20,000/=, shati lenye nembo shs 14,000/ T-sheti zenye nembo 

round shs 10,000/, T-shirt “Form six”  15,000/=, tracksuit 25,000/-  

 

1.1.2 Sare ya michezo kwa shule hii ni bukta ya rangi bluu bahari na trakisuti 

ya rangi bluu bahari na raba nyeupe za michezo.  
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1.1.3 Daftari, kalamu na mkebe wa hesabu. 

1.1.4 Godoro la kulalia linapatikana hapa shuleni kwa kukodi kwa shilingi 

20,000/= kwa mwaka. Magodoro kutoka nje hayaruhusiwi. 

1.1.5 Jezi za michezo unaweza kununua shuleni kwa shilingi 12,000/- ( blue 

Masai au Light blue) 

  

1.2 Nauli ya wanafunzi wa bweni kwenda shuleni na kurudi nyumbani wakati wa likizo, 

1.3 Mahitaji mengine ya kibinadamu  

a) Fedha ya kutosha kwa ajili ya gharama za matibabu pamoja na 

matumizi madogo madogo 

b) Rimu 2 za karatasi A4 kwa mwaka kila moja. DOUBLE A/BRIGHT WHITE 
MULTIPURPOSE OFFICE PAPER–pekee. Kwa ajili ya mazoezi na majaribio yake. 

c) Kandambili kwa ajili ya matumizi ya maliwato tu. 

d) Mwamvuli  

e) Chandarua  

f) Sweta rangi ya dark blue (unaweza kununua katika duka la shulekwa tshs 

15,000/-) 

g) Mto na foronya 2 za pinki 

h) Soksi pea mbili rangi nyeusi. unaweza kununua katika duka la shule. 

i) Mkanda wa ngozi mweusi. unaweza kununua katika duka la shule. 

j) Taulo 

k) Viatu vyeusi vya ngozi vyenye kamba vya kufunika visiwe virefu. unaweza 

kununua katika duka la shule. 

l) Nguo za ndani (chupi 12, Bukta ya ndani na vesti nyeupe 5 ) 

m) Ndoo moja lita 10 

n) Sanduku imara la bati moja lenye makufuli mawili 

o) Vyombo vya chakula (Sahani, Bakuli, Kikombe, Kijiko, chupa ya chai, 

anaweza pia kuja na hot pot 1 ndogo (kwa ajili ya dharura za kiafya ) 

visivyo vya plastiki.   

p) Taa ya sola kwa ajili ya dharura ikiwa umeme utakatika. 

 

 

2.0 Sheria na kanuni muhimu za shule hii 

Shule inaendeshwa kwa mujibu wa sheria ya Elimu Na. 25 ya mwaka 1978 na kama 

ilivyorekebishwa kwa Sheria Na. 10 ya mwaka 1995.  Aidha, inazingatia miongozo yote 

inayotolewa na Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi, yenye dhamana ya elimu nchini 

na Ofisi ya Waziri Mkuu – TAMISEMI yenye jukumu la usimamizi na Uendeshaji Elimu.  

Unatakiwa kuzingatia mambo ya msingi yafuatayo ambayo yatafafanuliwa kwa 

maandishi na utapewa nakala yake mara baada ya kuripoti shuleni: 

a) Heshima kwa viongozi, wazazi, wafanyakazi wote, wanafunzi wengine na jamii kwa 

ujumla ni jambo la lazima. 

b) Mahudhurio mazuri katika kila shughuli ndani na nje ya shule kulingana na ratiba ya 

shule ni lazima. 

c) Kushiriki kwa makini kufanya maandalio ya join (preparation); 

d) Kuwahi katika kila shughuli za shule na nyingine utakazopewa; 

e) Kufahamu mipaka ya shule na kuzingatia kikamilifu maelekezo juu ya kuwepo 

ndani na nje ya mipaka hiyo wakati wote wa uanafunzi wako katika shule hii; 

f) Kutunza usafi wa mwili, mavazi na mazingira ya shule; 
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g) Kuvaa sare ya shule wakati wote unapotakiwa; 

h) Kuzingatia ratiba ya shule wakati wote; na  

i) Kutunza mali za umma 

 

 

3.0 Makosa yafuatayo yanaweza kusababisha kufukuzwa au kusimamishwa Shule 

1 Wizi 
2 Uasherati, ushoga na ulawiti,ubakaji 
3 Ulevi wa aina yoyote kama utumiaji wa madawa ya kulevya, pombe, sigara,bangi, mirungi n.k 
4 Makosa ya jinai 
5 Kuoa au kuolewa 
6 Kuharibu kwa makusudi mali ya umma.  
7 Kupigana au kumpiga mwingine. 
8 Kudharau Bendera ya Taifa 
9 Kulala nje ya shule bila ruhusa ya Mkuu wa shule 
10 Kuchochea au kufanya vurugu, kugoma kwa namna yoyote 
11 Kutoa lugha ya matusi 
12 Kumdharau kiongozi wa shule, mwalimu, mfanyakazi na jamii kwa ujumla 
13 Kutohudhuria vipindi 
14 Mwanafunzi kumiliki simu au sehemu ya simu kama laini, Charger nk 
15 Kupata wastani wa alama  chini ya 60% katika masomo yake 
16 Kukosa kuhudhuria vipindi darasani na au kutofanya mitihani na majaribio kwa 

makusudi 
 

 

4.0 Mambo mengine muhimu yanayopaswa kukamilishwa na kuwasilishwa shuleni na 

mwanafunzi 

a) ‘Medical Examination Form’ ambayo itajazwa na Mganga Mkuu wa hospitali ya 

Serikali.  Fomu hii itakabidhiwa kwa Mkuu wa Shule mara utakaporipoti shuleni. 

b) Fomu ya maelezo binafsi kuhusu historia ya mwanafunzi na mkataba wa 

kutoshiriki katika migomo, fujo na makosa ya jinai. 

c) Fomu ya mzazi kukiri kukubaliana na sheria, kanuni na maelekezo mengine 

yatakayotolewa na shule. 

d) Cheti cha kuzaliwa cha mwanafunzi (Original & Photocopy) 

 

5.0 Tafadhali soma kwa makini maelezo/ maagizo haya na kuatekeleza kikamilifu. 

 

KARIBU SANA KATIKA SHULE HII 
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D. MEDICAL CERTIFICATE FORM 

REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION OF ………………………………………………… FORM ……… 
 
Please examine the above named as to his fitness for admission to school as a student.  
 
Name and signature of requesting Officer. 
 

Name WAL Kihongosi Signature   Date 15/12/2020 
 

To be completed by a Government Medical Officer in respect of FORM 1/5 entrants: 

 

Pupil’s Full Name………………………………………………………………………………………………………………………. 

Blood count (Red and White) ……………………………………………………………………………………………………. 

Stool Examination ………………………………………………………………………………………………………………………. 

Urinalysis…………………………………………………………………………………………………………………………….. 

Syphilis Test……………………………………………………………………………………………………………………………… 

T. B. Test……………………………………………………………………………………………………………………………………… 

Eye Test…………………………………………………………………………………………………………………………………….. 

Ears…………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

Chest…………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

Spleen…………………………………………………………………………………………………………………………………………. 

Abdomen………………………………………………………………………………………………………………………………….. 

Blood Group………………………………………………………………………………………………………………………………… 

ADDITIONAL INFORMATION:  e.g. Physical defects or impairments infections, chronic or family diseases etc. 

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………………………………… 

I have examined the above named and I consider that he is physically fit/unfit to pursue as stated above. 
 
Name and signature of Certifying Officer. 
 
Name …………………………………………. Signature………………………………………. 
Station ………………………………………… Designation ………………………………….. 
Date …………………………………………     STAMP ………………………………………. 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

Ofisi Ya Rais 

Tawala za Mikoa na Serikali za  Mitaa 

Shule ya Sekondari Mzumbe 

Phone: +255754393921 

              +255682776800 
 
 
  

P. O. Box   19, 
Mzumbe - Morogoro, 

Tanzania. 
Mzumbesecondaryschool@gmail.com 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

Ofisi Ya Rais 

Tawala za Mikoa na Serikali za  Mitaa 

Shule ya Sekondari Mzumbe 

Phone: +255754393921 

              +255682776800 
 
 
  

P. O. Box   19, 
Mzumbe - Morogoro, 

Tanzania. 
Mzumbesecondaryschool@gmail.com 

E. AHADI/ KIAPO CHA MWANAFUNZI 
 

Mimi …………………………………………………………………………………………………………… 
Ambaye nimechaguliwa kujiunga na SHULE YA SEKONDARI MZUMBE KIDATO CHA 1 mwaka 2021 ninaipokea 
na kuikubali nafasi niliyo pewa kwa malengo ya kusoma kwa bidii na kufikia malengo yaTaifa na Shule ya Sekondari 
ya Bweni Mzumbe. 
 
Ninatambua kuwa nafasi hii ni adimu, nyeti na ya upendeleo kwangu ili niweze kusoma na kufanya vizuri katika 
masomo nikiwa na tabia na mwenendo mwema kwa ajili ya taifa langu la Tanzania, familia yangu  na kwa ajili yangu 
pia. 
 
Nina amini kuwa vitendo vyovyote vinavyopelekea uzembe katika kufanikisha makusudio haya ni hujuma kwa Taifa 
langu, familia yangu na kwangu pia. Hivyo ninaahidi kuwa, nikiwa hapo shuleni: 

i. Nitasoma kwa bidii kwa malengo ya kufanya vizuri katika masomo yangu. 
ii. Nitashika na kufuata sheria na taratibu zote za shule kama nilivyo zisoma na kuzielewa na zingine 

zitakazokuwa zikitolewa mara kwa mara. 
iii. Sitajihusisha na vitendo vyovyote vya utovu wa nidhamu nikiwa hapo shuleni. 
iv. Ikiwa nitakiuka sheria kanuni na taratibu za shule kama nilivyo zisoma na kuzielewa, nitakubali kurudi 

nyumbani kumwita mzazi/ mlezi wangu. ……………………………………………………… ( Jina la mzazi) 
kwa ajili ya hatua zaidi. 

 
 Saini ya mwanafunzi …………………………………… tarehe ……………………………………………………… 
 

 
 

SEHEMU YA MZAZI/MLEZI 
 
Mimi ………………………………………………………………………… ninakubali mtoto wangu  
…………………………………………………………………. Kupata na kupokea nafasi katika shule ya sekondari 
Mzumbe mwaka 2018. Ninaahidi kumpatia mahitaji yote ya shule kama ilivyo katika maagizo ya kujiunga na shule. 
Ninakuhakikishia kuwa nitashirikiana na shule wakati wote kuona kuwa mwanangu anatekeleza wajibu wake kwa 
shule na kwa taifa. Na ninaahidi kufuatilia maendeleo yake ya kitaaluma na tabia kila muhula bila kukosa. 
Anuani yangu ya kudumu ni ……………………………………………………………….. 
                                              ………………………………………………………………. 
                                              Simu ……………………………………………………….. 
 
Iwapo nitapata uhamisho wa kubadili makazi nilazima nitaijulisha shule kwa maandishi 
 
Saini ya Mazazi/Mlezi ……………………………………….Tarehe …………………………. 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

Ofisi Ya Rais 

Tawala za Mikoa na Serikali za  Mitaa 

Shule ya Sekondari Mzumbe 

Phone: +255754393921 

              +255682776800 
 
 
  

P. O. Box   19, 
Mzumbe - Morogoro, 

Tanzania. 
Mzumbesecondaryschool@gmail.com 

 

SHERIA, KANUNI NA TARATIBU ZA SHULE 
 
Sheria na kanuni hizi zinazingatia misingi ya HESHIMA, ADABU, UAMINIFU,UTII na TABIA 
NJEMA  kwa ujumla 
 
Wanafunzi wanatazamiwa kuwa mfano mzuri kwa heshima na tabia kauli na vitendo hivyo: 

1. Mwanafunzi atasimama anapomsalimu mwalimu, mtumishi wa shule au mtu yeyote 
aliyemzidi umri 

2. Hairuhusiwi kwa mwanafunzi kutumia lugha chafu na ya kihuni popote na wakati 
wowote hata kwa wanafunzi wenzake. 

3. Hairuhusiwi kwa mwanafunzi 
(a) Kufuga kucha na nywele  
(b) Kufuga ndevu 
(c) Kunyoa kipara 
(d) Kutukana 
(e) Kutia dawa nywele (curly) na kujichubua ngozi ya mwili kwa madawa 
(f) Kuvaa vitu kama mapambo mfano Heleni, Mikufu bangili  au vitu vya kiimani 

kama vile Rozali, 
(g) Kofia, Kanzu, Vilemba, Suruali fupi kwa kuwa Shule hii ni ya Serikali. 
(h) Kuvaa viatu vya soli nene na ndefu 
(i) Kuvaa kaptura na kandambili kwenye Bwalo la chakula na Ofisi zote za shule 
(j) Kuvaa suruali chini ya kiuno 
(k) Kuvaa nguo za mtindo, mfano- model 

4. Mwanafunzi atasimama mstari  wakati wa kupata huduma 
5. Mwanafunzi atanyoosha mkono juu na kusimama anapouliza au kujibu swali 
6. Anatakiwa kuwa mtulivu asipige kelele au vitendo vyovyote vitakavyo sababisha 

usumbufu kwa wengine anapokuwa Darasani Maktaba, bwenini, wakati wa 
kujisomea (prep) na katika mikusanyiko yoyote mfano paredi nk 

7. Mwanafunzi LAZIMA  awahi na ahudhurie mahali anapotakiwa katika shughuli za 
shule.Hivyo Mwanafunzi:- 
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A. Aripoti shuleni tarehe ya kufungua shule na kujiandikisha rasmi siku na saa ya 
kuripoti kwa mwalimu anayehusika. 

B. Ahudhurie vipindi vyote darasani kama ilivyopangwa 
C. Ahudhurie kwenye kazi atakazopangiwa 
D. Ahudhurie kwenye paredi ya uhakiki wa uwepo wake shuleni (Roll call). Ukaguzi 

wa  Usafi , kupandisha Bendera ya Taifa, Mikutano ya nyumba, Mikutano ya 
darasa na Maabara za shule. 

8. NILAZIMA mwanafunzi awe katika sare ya shule na awe na KITAMBULISHO kwa 
nyakati zote awapo shuleni na nje ya shule kama:- 
Anapotoka nje ya shule kwa ruhusa maalumu kwenda Posta, Kanisani, Msikitini, 
Benki, Hosipitali, likizo au kwa shughuli yoyote itakayomlamzimu kwenda nje ya 
shule.  

9. NILAZIMA mwanafunzi awe ndani ya mipaka ya shule wakati wote isipokuwa 
akiruhusiwa kuwa nje ya mipaka ya shule kwa ruhusa maalumu, na atapaswa kuwa 
na kibali (pass) cha maandishi. 

10. Mwanafunzi lazima ahudhurie prep inayoanza saa 2.00 jioni na awe kitandani kwake 
wakati wa kuzima taa (lights out) saa 5:00 usiku. 

11. Mwanafunzi haruhusiwi kutumia umeme kwa shughuli yoyote ile awapo bwenini au 
darasani. 

12. Hairuhusiwi kufanya mikutano yoyote shuleni pasipo kibali cha Mkuu wa Shule na 
ikiwa kibali kimetolewa kikundi au chama kitatakiwa kuandika muhtasari wa kikao na 
nakala kuwasilishwa kwa Mkuu wa Shule. 

13. USAFI: Mwanafunzi anawajibika kuwa msafi kwa mavazi na mwili wake na kushiriki 
kuyaweka mazingira ya shule katika hali ya usafi. 

14. Mwanafunzi anapaswa kuvaa sare za Shule ya Sekondari Mzumbe muda wote 
akiwa ndani na nje ya shule na achomekee shati lake. Mavazi ya nyumbani 
hayaruhusiwi kabisa. 

15. Hairuhusiwi kujihusisha na mikutano ya siasa katika kipindi chote awapo 
mwanafunzi. 

16. MAENEO YASIYORUHUSIWA: 
 Mwanafunzi haruhusiwi kufika/kuingia sehemu zifuatazo bila ruhusa maalumu: 

a. Ofisi za shule 
b. Bohari za shule 
c. Kwenye disco, ngoma , mziki au kwenye sherehe yoyote ndani na nje ya 

shule 
d. Maabara 
e. Baa,kilabuni au mahali popote panapouzwa pombe au vileo vingine 
f. Nyumba za wageni (Guest House) 
g. Nyumba za watumishi/walimu 
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ZINGATIA: 
Unataarifiwa kuwa shule hii ni shule ya Serikali wala siyo ya DINI Fulani. Aidha 
inazingatia katiba ya nchi kuhusu uhuru wa kuabudu, hivyo wanafunzi huruhusiwa 
kwenda sehemu za ibada kulingana na imani zao. Aidha, kumepangwa vipindi viwili 
vya dini katika ratiba ya masomo kwa siku ya Jumatano na kila siku jioni kabla ya 
chakula kuanzia saa 12.00 – 01.00 usiku. Wanafunzi hawaruhusiwi kuanzisha ratiba 
yao ya kuabudu katikati ya vipindi na ratiba zingine za shule. Aidha, Mzazi/Mlezi 
anashauriwa kumtafutia mwanafunzi shule ya seminari endapo mwanafunzi huyo 
ana wito wa dini husika. 

 
MAKOSA YANAYOWEZA KUMFUKUZISHA MWANAFUNZI SHULE: 

1. Wizi 
2. Uasherati, ushoga na ulawiti. 
3. Ulevi wa aina yoyote. 
4. Utumiaji wa madawa ya kulevya 
5. Uvutaji wa sigara au Bangi 
6. Makosa ya jinai 
7. Kuoa au kuolewa 
8. Kuharibu kwa makusudi mali ya umma. 
9. Kupigana au kumpiga mwingine. 
10. Kudharau Bendera ya Taifa 
11. Kulala nje ya shule bila ruhusa ya Mkuu wa shule 
12. Kuchochea au kufanya vurugu, kugoma kwa namna yoyote 
13. Kutoa lugha ya matusi 
14. Kumdharau kiongozi wa shule, mwalimu, mfanyakazi na jamii kwa ujumla 
15. Kutohudhuria vipindi 
16. Mwanafunzi kumiliki simu au sehemu ya simu kama laini, Charger nk 

 

 


